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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA 

TEKNOLOJIA YA HABARI 

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA 

 

TAARIFA KWA UMMA 
 
 

UFAFANUZI JUU YA BEI ZA HUDUMA ZA DATA NCHINI 
 

 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni taasisi ya Serikali iliyoanzishwa kwa 
Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania Na. 12 ya mwaka 2003 kusimamia 
huduma za kielektroniki na posta na masafa ya mawasiliano katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.  
 
TCRA inapenda kutoa ufafanuzi wa bei za huduma za data kama ifuatavyo:- 
 
Bei za huduma za mawasiliano ya simu zimegawanyika katika makundi mawili, 
ambayo ni bei za kawaida na bei za huduma ndani ya vifurushi.  Bei za kawaida (nje 
ya vifurushi) ni bei wanazolipa watumiaji wa huduma za kupiga simu, kutuma jumbe 
fupi au matumizi ya data bila ya kujiunga na vifurushi. Aidha, huduma za vifurushi 
zinaambatana na masharti ya kikomo cha muda pamoja na matumizi mfano ni; 
vifurushi vya siku, wiki, mwezi, vya wanachuo, vya usiku, vya maeneo maalum, n.k. 
ambavyo huwa vinabadilika kutokana na uhitaji. Kwa lugha nyepesi, vifurushi ni sawa 
na “buffet”, ambapo mteja anaweza kula au kunywa chochote kilichopo kwenye 
“package” hiyo ndani ya muda maalum. 
 
Vigezo mbalimbali vinavyotumika na watoa huduma katika kupanga bei za huduma 
za mawasiliano ikiwemo data ni pamoja na gharama za uwekezaji na uendeshaji, idadi 
ya watoa huduma na muundo wa soko, Sera, Sheria na Kanuni zinazosimamia sekta, 
ukubwa wa nchi na upatikanaji wa rasilimali wezeshi za mawasiliano. 
 
Takwimu zinaonesha kuwa zaidi ya 95% ya watumiaji wa huduma za mawasiliano 
wanapendelea kutumia huduma za vifurushi kwa kuwa zina punguzo kubwa, hivyo 
kuweka unafuu katika matumizi ya huduma za Mawasiliano. Endapo mtumiaji 
ataamua kutumia data bila kujiunga kifurushi atatozwa bei za kawaida. Aidha, suala 
la data kuisha haraka huchangiwa na sababu mbalimbali zikiwemo kuongezeka kwa 
kasi ya mtandao na uwezo wa Simu-Janja, kuongezeka kwa ubora wa picha na video 
ambazo huongeza ukubwa, kuwa na programu rununu (mobile apps) nyingi 
zinazojihuisha mara kwa mara bila mtumiaji kujua.  
 
TCRA ina utaratibu wa kufanya stadi za bei za huduma za mawasiliano ambapo stadi 
ya sasa inaonesha kuwa gharama halisi ya kuuza data hapa nchini ni kati ya TZS 
2.03/Mb hadi TZS 9.35/Mb. TZS 2.03/Mb ni bei ambayo Mtoa Huduma anaweza 
kuuza Data na kurudisha gharama zake za uendeshaji; na TZS 9.35/Mb ni bei ambayo 
mtoa huduma anaweza kuuza data na kutoa huduma zenye ubora na kuwafikia 
wananchi wengi zaidi.  
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Utafiti na ulinganisho wa Unafuu wa Bei za Data 
 
Kwa mujibu wa tafiti mbalimbali za bei za huduma za data, nchi yetu kwa sasa ndiyo 
ina bei ya chini zaidi kwa Mb kwa nchi za Afrika Mashariki na SADC ambapo wastani 
wa gharama za data nchini ni takribani dola 0.75 za Kimarekani kwa Gb moja ya data 
sawa na shilingi za Kitanzania TZS 1,725 (sawa na TZS 1.68/Mb).  
 
Aidha, barani Afrika, Tanzania ni miongoni mwa nchi 6 kati ya 52 zenye gharama 
nafuu za data. Matokeo ya tafiti hizo yanapatikana kupitia viunganishi vifuatavyo:- 
 

i. https://techcabal.com/2021/09/13/ten-african-countries-with-the-cheapest-
data-plans/ 
 

ii. https://www.visualcapitalist.com/cost-of-mobile-data-worldwide/ 
 
iii. https://www.cable.co.uk/mobiles/worldwide-data-pricing/ 

 
 
Hali ya Bei za Data kwa sasa 
 
Kanuni ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Bei za Huduma) ya mwaka 2018 
inamtaka mtoa huduma kuwasilisha bei zake TCRA kila robo mwaka. Bei 
zilizowasilishwa, kuidhinishwa na ambazo zinatumika hivi sasa ziko ndani ya wigo wa 
bei uliokubalika. Bei ya data kwa sasa inaanzia TZS 1.5/Mb hadi TZS 9.35/Mb. 
 
 
Hitimisho 
 
Mamlaka ya Mawasiliano inaendelea kuwasimamia watoa huduma ili kuhakikisha 
kwamba Sheria na Kanuni za huduma za Mawasiliano zinafuatwa kwa maslahi 
mapana ya Nchi yetu.  
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